![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/10/2B430559-3524-436B-8DB3-CAB466E95BC8.jpeg)
วันนี้ (วันที่ 12 ตุลาคม 63 เวลา 10.00 น.) มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง โดย นายวุฒิชัย อภิวัฒนกุลชัย ผู้จัดการมูลนิธิฯ พร้อมด้วย นายพินัย ศรีพนาสณฑ์ ผู้จัดการฝ่ายสังคมสงเคราะห์ ลงพื้นที่จังหวัดเพชรบูรณ์ มอบรถเข็นวีลแชร์แก่ผู้พิการด้อยโอกาส ในโครงการ“ป่อเต็กตึ๊ง สงเคราะห์สังคม” จำนวน 130 คัน คิดมูลค่าเป็นเงินทั้งสิ้น 279,370 บาท (สองแสนเจ็ดหมื่นเก้าพันสามร้อยเจ็ดสิบบาทถ้วน) เพื่อบรรเทาความยากลำบากในการดำรงชีวิตของผู้พิการให้สามารถช่วยเหลือตนเองได้ โดยมี นายกฤษณ์ คงเมือง ผู้ว่าราชการจังหวัดเพชรบูรณ์ เป็นประธานในพิธี พร้อมด้วย นายชาญชัย เพชรสุขศิริ นายกสมาคมพาณิชย์พ้งไล้จับซาเซียวเกาะ จังหวัดเพชรบูรณ์ ร่วมในพิธี ณ สมาคมพาณิชย์พ้งไล้จับซาเซียวเกาะ จังหวัดเพชรบูรณ์
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/10/1CE515E1-E620-4C06-B08D-3A41DBA0BC0B.jpeg)
สำหรับ“โครงการ ป่อเต็กตึ๊ง สงเคราะห์สังคม” มอบรถเข็นวีลแชร์ให้กับผู้พิการเป็นส่วนหนึ่งที่มูลนิธิได้ดำเนินการมาตั้งแต่ปี 2558 และได้กระจายความช่วยเหลือไปสู่ภาคต่าง ๆ ของประเทศไทย ซึ่งตลอดระยะเวลากว่า 110 ปีที่ผ่านมา มูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้ขยายขอบข่ายโครงการต่าง ๆ ออกไปอย่างกว้างขวาง ไม่เพียงแต่บำบัดทุกข์ บำรุงสุข แก่ผู้ตกทุกข์ได้ยากโดยไม่จำกัดเชื้อชาติ ศาสนา เท่านั้น แต่ยังได้พัฒนาคุณภาพชีวิตอีกในหลาย ๆ ทาง รวมถึงการพัฒนาด้านการศึกษา เพื่อเป็นองค์กรสาธารณกุศลที่ช่วยเหลือประชาชนครบวงจรในทุก ๆ ด้าน ต่อไป
ติดตามข่าวสารกิจกรรม การช่วยเหลือของมูลนิธิป่อเต็กตึ๊ง ได้ที่เฟซบุ๊ก แฟนเพจ www.facebook.com/atpohtecktung
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/10/2F172324-D3D4-4802-A5AF-65C422C7BC26.jpeg)