![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/03/C9EDD35C-5F60-4B47-88A9-32651B5B5850.jpeg)
เสร็จสิ้นลงไปแล้วอย่างงดงาม สำหรับโครงการ “อาร์ตทิสต์ ทอล์ค วิทยากรสอนน้อง ครั้งที่ 3” โดย ชูศิษฐ์ วิจารณ์โจรกิจ ศิลปินชั้นแนวหน้ามากฝีมือชาวไทย จัดโดยวิทยาลัยเพาะช่าง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีรัตนโกสินทร์ มาแนะแนวทักษะในการทำงานศิลปะและพูดคุยแชร์ประสบการณ์ ตลอดจนเป็นแรงบันดาลใจให้กับน้องๆในการก้าวเดินสู่เส้นทางการทำงานศิลปะในอนาคตอย่างมีคุณภาพ ในงานนี้นอกจากกิจกรรมพี่สอนน้องที่น่าสนใจแล้ว ยังมีการจัดการประกวดผลงานวาดภาพพอร์ตเทรทของ น้องแป้ง-พรภัสร์ชนก มิตรชัย ลูกสาวคนสวยระดับนางเอกของคุณพ่อไชยา มิตรชัย ชิงทุนการศึกษาจำนวน 6 รางวัลโดยมีผู้ใหญ่ใจดีให้การสนับสนุน อาทิ บริษัทการบินกรุงเทพ จำกัด (มหาชน) บริษัท เอช เอช เค อินเตอร์เทรด บริษัท สิงห์ คอร์เปอเรชั่น จำกัด และ บริษัท ซีพีแรมจำกัด โดยนักศึกษาผู้ได้รับรางวัลชนะเลิศยอดเยี่ยม ในครั้งนี้ได้แก่ พฤทธิ์ วันทะนัง สาขาจิตรกรรม วิทยาลัยเพาะช่าง ชั้นปีที่3, อีก 5 รางวัล ศิลปกรรมดีเด่น ได้แก่ พรเทพ ชัยชนะ สาขาจิตรกรรม ปี 3, ศักดิ์สิทธิ์ สดใส สาขา จิตรกรรม ปี 3, วุฒิไกรเกตุสุภะ สาขาจิตรกรรม ปี 2, อัมรินทร์ อารีดี สาขาจิตรกรรมปี 2 และ ทรัพย์สถิตย์ อภิบาลศรี สาขาจิตรกรรม ปี 2 โดยการให้คะแนนมติเอกฉันท์ของเหล่าคณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิได้แก่ ดร.จินตนันท์ ชญาต์ร ศุภมิตร, จิรเทพ เสนีวงศ์ ณอยุธยา, วชิราภรณ์ เทพทัย, ชูศิษฐ์ วิจารณ์โจรกิจ, เสกสิทธิ์แสงยศ, เจตนัตร์ ตรีเพชร และ น้องแป้ง-พรภัสร์ชนก มิตรชัยเมื่อวันที่ 28 กุมภาพันธ์ 2563 ที่ผ่านมา ณ วิทยาลัยเพาะช่างมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีรัตนโกสินทร์
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/03/A276EE49-F6ED-4B93-9C2A-607924139804.jpeg)
ประวัติของวิทยากรคนพิเศษ ชูศิษฐ์ วิจารณ์โจรกิจจิตรกรชื่อดังที่มีฝีมือน่าจับตามอง กับผลงานล่าสุด ที่ท้าทายความสามารถของเขา คือ การออกแบบสัญลักษณ์ให้กับงานประกวดระดับโลกอย่าง Miss Universe 2018 และ Miss Universe Thailand 2019 ที่แฝงอัตลักษณ์แห่งความเป็นไทยเฉลิมพระเกียรติ สมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถพระบรมราชชนนีพันปีหลวง และ พระบาทสมเด็จพระปรเมนทรรามาธิบดีศรีสินทรมหาวชิราลงกรณ พระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 10 ด้านการศึกษาย้อนกลับไปเมื่อหลายปีก่อน เขาคือศิลปินไทยคนแรกที่สามารถคว้ารางวัลชนะเลิศการประกวดวาดภาพลายเส้นจาก “อเมริกัน อาร์ติสต์ แมกาซีน” ที่ได้รับการยอมรับแวดวงศิลปะมานานกว่า 70 และได้รับการคัดเลือกเข้าเป็น อาร์ทิสต์เมมเบอร์ ของ แคลิฟอร์เนีย อาร์ตคลับ สมาคมศิลปะชื่อดังอันดับต้นๆของประเทศสหรัฐอเมริกา
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/03/958EE0FE-61DF-43C5-BA89-E90284E68088.jpeg)
ด้วยฝีมือหาตัวจับยากทำให้ชูศิษฐ์ได้รับทุนจาก Leslie T. Posey Foundtion เดินทางไปศึกษาปริญญาโทในสาขาจิตรกรรมที่ New York Academy of Art ขณะกำลังศึกษาอยู่ที่สหรัฐอเมริกานี่เอง ชูศิษฐ์ยังได้รับเกียรติให้เป็น 1 ใน 7 ศิลปินร่วมแสดงผลงานในงาน Painting From the Past ที่จัดโดยThe Metropolitan Museum of Art พิพิธภัณฑ์ระดับโลกที่มหานครนิวยอร์ค ซึ่งถือเป็นความภาคภูมิใจของจิตรกรไทยตัวเล็กๆ พ.ศ.2558 เป็นปีที่ชูศิษฐ์กลับมาเมืองไทยโดยตั้งปณิธานกับตนเองไว้ว่า เขาจะทำงานศิลปะตอบแทนคุณแผ่นดิน ด้วยการเป็นคอนทิบิวส์สร้างสรรค์ผลงาน Royal Portraits โดยผลงานของเขาได้รับอัญเชิญขึ้นเป็นปกนิตยสารที่มีชื่อเสียง ตลอดจนคิวเรท 2 นิทรรศการศิลปะอันยิ่งใหญ่แห่งปีของไทย เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรภูมิพลอดุลยเดช รัชกาลที่ 9 โดยรายได้จากการจัดงานสมทบทุนมูลนิธิอานันทมหิดล และเขายังได้รับเกียรติบัตรแห่งความดีโดยเป็นกรรมการตัดสินผลงานภาพวาดในหัวข้อ “สมเด็จพระเทพฯในดวงใจ” เพื่อมูลนิธิเด็กCCF อีกด้วย ซึ่งในครั้งนี้ ชูศิษฐ์ได้ถ่ายทอดถึงประสบการณ์การทำงานศิลปะของเขาในระดับสากลให้น้องๆ ฟังอย่างเต็มความสามารถเพื่อเป็นแรงบันดาลใจให้กับน้องๆ ได้ก้าวเดินไปสู้เส้นทางศิลปะของเขาในอนาคตอย่างไม่ท้อถอย
สำหรับน้องแป้ง-พรภัสร์ชนก มิตรชัย มีผลงานการแสดงจากละครชื่อดังหลายเรื่องและผลงานอื่นๆอีกมากมายโดยพื้นฐานน้องแป้งเป็นนักแสดงที่มากความสามารถ ทั้งด้านละครและการร้องเพลง ตลอดจนการแสดงละครเวทีเดอะมิวสิคัล และบทบาทการแสดงลิเกซึ่งเติบโตมาจากครอบครัวศิลปินที่แท้จริง ในครั้งนี้ให้เกียรติมาเป็นแบบวาดให้น้องๆ นักศึกษาศิลปะและได้เป็นหนึ่งในคณะกรรมการตัดสินโดยได้เผยถึงความรู้สึกว่า “แป้งชื่นชอบการวาดภาพและฝึกฝนอยู่เสมอทันทีที่มีเวลาค่ะ ก่อนหน้านี้แป้งเคยสอบติดคณะวิจิตรศิลป์เอกศิลปะไทย มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ แต่มีความจำเป็นบางอย่างเกี่ยวกับการแสดงจึงต้องกลับมาเรียนที่กรุงเทพฯค่ะ พอได้รับคำเชิญจาก อาจารย์ชูศิษฐ์ให้มาร่วมกิจกรรม อาร์ทิสต์ ทอล์ค วิทยากรสอนน้อง ครั้งที่ 3 ในครั้งนี้ แป้งรู้สึกยินดีและเป็นเกียรติมากค่ะที่ได้มาเป็นส่วนหนึ่งของกิจกรรมดีๆ ได้มีโอกาสสนับสนุนด้านการศึกษาศิลปะของน้องๆ ในผลงานการแข่งขันทุกคนฝีมือดีมากๆ และถือเป็นการตัดสินที่ยากมากเพราะน้องๆ ตั้งใจวาดรูปแป้งออกมาอย่างสวยงามต้องขอบคุณน้องๆที่ตั้งใจสร้างสรรค์ผลงานออกมาได้ประทับใจมาก แป้งขอแสดงความยินดีกับน้องๆทุกท่านที่ได้รับรางวัลในครั้งนี้ และขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนได้รับความสำเร็จตามเป้าหมาย ทำตามความฝันให้เป็นจริงขึ้นมา แป้งขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนค่ะ”
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/03/B3DD6816-7D20-4CA7-B9F3-3C46C928EAED.jpeg)
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/03/3E518CC5-44FF-42A0-9324-AD6EF93A1958.jpeg)
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/03/D6424815-09D4-4AF9-BCC5-03B2A29F1F6B.jpeg)
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/03/D916F954-0808-429E-BBED-18336B6D8367.jpeg)
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/03/48050959-8C34-4AD3-85F9-2507BA1FE057.jpeg)
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/03/33074E89-1CF2-41B8-A8CF-5D1FB7B501F9.jpeg)
![](https://thailandinsidenew.com/wp-content/uploads/2020/03/D9CC22B0-C503-454D-98A2-8C3979E69E2D.jpeg)